Trang chủ » Tin tức » Chi tiết bài viết

BAO NHIÊU TUỔI THÌ ĐƯỢC ĐỨNG TÊN SỔ ĐỎ?


Danh mục: Thông tin hoạt động    Người đăng: trungtinhdoan    (08/26/2019)
Người sử dụng đất có đủ điều kiện sẽ được cấp Sổ đỏ. Tuy nhiên, nhiều người có thắc mắc về việc bao nhiêu tuổi thì được đứng tên Sổ đỏ? Có phải trên 18 tuổi mới được đứng tên Sổ đỏ không?

Bao nhiêu tuổi thì được đứng tên Sổ đỏ (Ảnh minh họa)

 

BAO NHIÊU TUỔI THÌ ĐƯỢC ĐỨNG TÊN SỔ ĐỎ?

 

Người sử dụng đất có đủ điều kiện sẽ được cấp Sổ đỏ. Tuy nhiên, nhiều người có thắc mắc về việc bao nhiêu tuổi thì được đứng tên Sổ đỏ? Có phải trên 18 tuổi mới được đứng tên Sổ đỏ không?


Căn cứ:

Luật Đất đai 2013;

- Bộ luật Dân sự 2015;

- Thông tư 23/2014/TT-BTNMT.
 

Pháp luật không quy định về độ tuổi đứng tên Sổ đỏ
 

Theo khoản 1 Điều 97 Luật Đất đai 2013, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (gọi tắt là Sổ đỏ) được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.

Theo đó, người quyền sử dụng đất được quy định tại điều 5 Luật Đất đai 2013 gồm: Hộ gia đình, cá nhân; doanh nghiệp, cơ quan Nhà nước…Tuy nhiên, khi nhắc đến độ tuổi thì người sử dụng đất sẽ là cá nhân trong nước và người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

Ngoài ra, tại điểm a khoản 1 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT khi ghi thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được cấp Sổ đỏ theo quy định sau:

Với cá nhân trong nước thì ghi: "Ông" (hoặc "Bà"), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (nếu có), địa chỉ thường trú. Giấy tờ nhân thân là Giấy chứng minh nhân dân thì ghi "CMND số:..."; trường hợp Giấy chứng minh quân đội nhân dân thì ghi "CMQĐ số:…"; trường hợp chưa có Giấy chứng minh nhân dân thì ghi "Giấy khai sinh số….";

Như vậy, pháp luật đất đai không phân biệt hay quy định độ tuổi đứng tên Sổ đỏ mà quy định người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất thì được cấp Sổ đỏ.

 

 

Quyền đứng tên Sổ đỏ bị hạn chế bởi Bộ luật Dân sự?
 

Hiện nay, một người có quyền sử dụng đất khi được Nhà nước công nhận do khai hoang, sử dụng lâu dài…hoặc phổ biến hơn là bằng hình thức chuyển quyền sử dụng đất như: Chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế…

Theo Điều 613 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết.

Theo đó, người thừa kế mà di sản thừa kế là quyền sử dụng đất thì chỉ cần:

+ Còn sống vào thời điểm mở thừa kế (thời điểm người để lại di sản chết);

+ Hoặc sinh ra sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết.

Dù là người mới sinh hoặc chưa sinh nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết thì vẫn có quyền hưởng di sản thừa kế là quyền sử dụng đất.

Tuy nhiên, Bộ luật Dân sự 2015 còn quy định 04 mốc độ tuổi mà theo đó có những điều kiện tham gia giao dịch, nhất là giao dịch về bất động sản là khác nhau:

1. Chưa đủ 06 tuổi thì giao dịch sẽ do người đại diện theo pháp luật của người đó xác lập, thực hiện (thay mặt).

2. Từ đủ 06 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.

3. Từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký (phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý).

4. Từ đủ 18 tuổi trở lên thì cá nhân tự mình xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự mà pháp luật không cấm.

Kết luận:

- Pháp luật đất đai không quy định về độ tuổi đứng tên Sổ đỏ mà chỉ cần người đó có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất là được cấp và đứng tên Sổ đỏ.

- Ngoài ra, pháp luật dân sự quy định năng lực hành vi dân sự theo độ tuổi. Với người dưới 18 tuổi không được tự mình thực hiện các giao dịch liên quan đến bất động sản mà phải có sự đồng ý của của người đại diện (người chưa thành niên mà có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở…thông qua nhận thừa kế, nhận tặng cho nếu người đại diện đồng ý thì vẫn được đứng tên ngay thời điểm nhận thừa kế, tặng cho - dù chưa đủ 18 tuổi).

                                                                                                                                        Khắc Niệm

 


 

Các bài viết cùng chuyên mục:

CÁCH ĐƠN GIẢN NGĂN NGỪA UNG THƯ ĐẠI TRỰC TRÀNG NGAY TẠI NHÀ(12/11/2019)

Ung thư đại trực tràng là một trong những ung thư phổ biến nhất trên thế giới. Tuy nhiên có nhiều cách đơn giản ngay tại nhà có thể ngăn ngừa ung thư ...
NĂM CÁCH GIỮ ẤM CƠ THỂ ĐỂ TRÁNH BỆNH KHI VÀO ĐÔNG(12/09/2019)

Suckhoedoisong.vn - Thời tiết lạnh đột ngột làm cho các bệnh về hô hấp ở người già, trẻ em gia tăng. Những bệnh nhân bị hen sẽ tái phát và trở nặng hơ...
TRÀ VỚI SỨC KHỎE(12/04/2019)

Suckhoedoisong.vn - Trà trước nay được xem là thức uống giúp sống lâu. Các danh y đời Đường Trung Hoa cho rằng: “Thuốc là thuốc của các bệnh, còn trà ...
UNG THƯ ĐẠI TRỰC TRÀNG TĂNG GẤP 3 DO NGƯỜI VIỆT THÍCH ĂN SƯỚNG MIỆNG(11/28/2019)

Trong vòng 18 năm, số ca mắc mới ung thư đại trực tràng đã tăng gần gấp 3 lần. Dự báo trong vòng 6 năm tới, ung thư này sẽ tăng nhanh lên vị trí số 2.
UỐNG RƯỢU BIA KHI DÙNG THUỐC: CÁC NGUY CƠ TIỀM ẨN(11/27/2019)

Suckhoedoisong.vn - Trong các dịp lễ Tết, hội hè… tần suất sử dụng rượu bia tăng cao và liên tục trong nhiều ngày sẽ gây ảnh hưởng lớn đến sức khỏe, đ...
NGHỊ ĐỊNH 91/2019: TỰ Ý CHUYỂN SANG ĐẤT Ở PHẠT TỚI 1 TỶ ĐỒNG(11/23/2019)

Ngày 19/11/2019, Chính phủ ban hành Nghị định 91/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực đất đai, thay thế Nghị định 102/2014. Dưới đây là n...
KHI XẢY RA TRANH CHẤP ĐẤT ĐAI, GIẢI QUYẾT Ở ĐÂU?(11/19/2019)

Tuy có nhiều cách thức giải quyết, song các bên tranh chấp không được tự ý chọn cách thức giải quyết mà phải tuân theo những quy định của pháp luật.
CHƯA CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG CÓ ĐƯỢC NHẬN TRỢ CẤP THÔI VIỆC?(11/15/2019)

Thực tế không phải lao động nào cũng nắm chắc các quy định của pháp luật để đảm bảo quyền lợi cho mình. Đơn cử như các khoản trợ cấp (trợ cấp thôi việ...
CHỨNG RỐI LOẠN TÂM SINH LÝ Ở BẠN GÁI TUỔI DẬY THÌ(11/14/2019)

Suckhoedoisong.vn - Tuổi dậy thì là lứa tuổi đẹp nhất của đời người, là giai đoạn chuyển tiếp giữa trẻ em và người trưởng thành. Giai đoạn này, hệ nội...
TỘI BẤT HIẾU - LUẬT XỬ PHẠT NẶNG!(11/13/2019)

Chữ hiếu luôn có vai trò quan trọng với mỗi người Việt Nam. Theo đó, con cái phải có trách nhiệm phụng dưỡng cha mẹ. Tuy nhiên, vẫn tồn tại không ít n...
CHA MẸ LÀM GÌ ĐỂ NUÔI DƯỠNG SỰ SÁNG TẠO CỦA TRẺ?(11/05/2019)

GD&TĐ - Nhận định về vai trò của bố mẹ trong việc khơi gợi cảm xúc và sự sáng tạo của trẻ, nhà giáo dục học người Ý - Loris Malaguzzi, người sáng lập ...
CHUYÊN GIA MÁCH BẠN THỜI ĐIỂM CẦN NỘI SOI ĐƯỜNG TIÊU HOÁ ĐỂ PHÁT HIỆN SỚM UNG THƯ(11/05/2019)

Suckhoedoisong.vn - Các bệnh đường tiêu hoá ngày nay cũng giống như các bệnh khác đó là tỷ lệ mắc ngày càng tăng và gặp ở nhiều lứa tuổi khác nhau.Tuy...
CHÓNG MẶT: ĐÚNG THẦY, ĐÚNG THUỐC SẼ KHỎI BỆNH(11/04/2019)

Suckhoedoisong.vn - Chóng mặt là than phiền thường gặp nhất trong chăm sóc ban đầu và tỷ lệ mắc chiếm tới 30% theo nghiên cứu cộng đồng của Gs Lucy Ya...
HƯỚNG DẪN CÁCH LẬP DI CHÚC KHI BỊ ỐM NẶNG(10/31/2019)

Hiện nay, nhiều người lựa chọn cách để lại di chúc để chuyển tài sản cho người khác sau khi mình qua đời. Vậy muốn lập di chúc khi bị ốm nặng thì làm ...
THỦ TỤC SANG TÊN SỔ ĐỎ KHI NHẬN THỪA KẾ(10/30/2019)

Một trong những di sản thừa kế có giá trị lớn là nhà, đất. Khi nhận thừa kế thì phải làm thủ tục sang tên Sổ đỏ. Dưới đây là hướng dẫn thủ tục sang tê...
KHI TRẺ SỐT NÊN CHƯỜM ẤM HAY LẠNH?(10/29/2019)

Mỗi lần con tôi sốt là trong nhà lại mâu thuẫn nhau về chuyện chườm khăn giảm sốt cho bé. Xin hỏi bác sĩ: Nên chườm khăn ấm hay chườm khăn lạnh cho co...
CHỒNG ĐỨNG TÊN SỔ ĐỎ, VỢ CÓ QUYỀN GÌ KHÔNG?(10/29/2019)

Hiện nay, trường hợp quyền sử dụng đất, nhà ở là tài sản chung nhưng nhiều hộ gia đình chỉ vợ hoặc chồng đứng tên Sổ đỏ. Vậy trong trường hợp chồng đứ...
HẾT HỢP ĐỒNG THỬ VIỆC CÓ ĐƯƠNG NHIÊN CHUYỂN SANG HỢP ĐỒNG CHÍNH THỨC?(10/26/2019)

Hết thử việc có đương nhiên trở thành nhân viên chính thức? Đây là thắc mắc của không ít người lao động, đặc biệt là các bạn sinh viên mới ra trường v...
ĐẤT NHỎ HƠN DIỆN TÍCH TỐI THIỂU CÓ ĐƯỢC PHÉP MUA BÁN?(10/24/2019)

Muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải có đủ điều kiện theo quy định. Vậy, thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu có được phép ...
LƯU Ý: CHỈ CÓ 4 LOẠI TÀI SẢN GẮN LIỀN VỚI ĐẤT ĐƯỢC CẤP SỔ ĐỎ(10/23/2019)

Ngoài việc chứng nhận quyền sử dụng đất thì Sổ đỏ còn chứng nhận các loại tài sản gắn liền với đất như nhà ở, cây lâu năm....Sau đây là quy định về cấ...


Dành cho doanh nghiệp

Liên hệ để tham gia sàn GDVL

vieclamthanhnienbariavungtau@gmail.com
Điện thoại: 0643. 651 799

Thống kê

Dảnh cho quảng cáo


@2014 – Trung tâm Dịch vụ việc làm Thanh niên tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu
Địa chỉ: Quốc lộ 55, KP. Thanh Tân, Huyện Đất Đỏ, Tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu.
Điện thoại: (0643) 651 799
Fax: (0643) 651 899