Trang chủ » Tin tức » Chi tiết bài viết

CHẾ ĐỘ THAI SẢN LAO ĐỘNG NAM ĐƯỢC NHẬN KHI VỢ SINH CON


Danh mục: Thông tin hoạt động    Người đăng: trungtinhdoan    (09/27/2019)
Vợ tôi không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản, vì là giáo viên hợp đồng, nên thời gian tham gia bảo hiểm bị ngắt quãng bởi 3 tháng hè. Tuy nhiên, tôi tham gia BHXH được 2 năm 9 tháng và đóng đều liên tục. Vợ tôi dự kiến sinh vào tháng 11/2019, vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Và nếu được thì tôi được hưởng những gì?

CHẾ ĐỘ THAI SẢN LAO ĐỘNG NAM ĐƯỢC NHẬN KHI VỢ SINH CON

 

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email nongtuananh1...@gmail.com hỏi: Vợ tôi không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản, vì là giáo viên hợp đồng, nên thời gian tham gia bảo hiểm bị ngắt quãng bởi 3 tháng hè. Tuy nhiên, tôi tham gia BHXH được 2 năm 9 tháng và đóng đều liên tục. Vợ tôi dự kiến sinh vào tháng 11/2019, vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Và nếu được thì tôi được hưởng những gì?


- Bảo hiểm Xã hội Việt Nam trả lời: Điểm e khoản 1 Điều 31 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam là: “Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con”.

Điều 38 Luật BHXH và khoản c Điểm 2 Công văn số 3432/LĐTBXH-BHXH ngày 08/9/2016 của Bộ LĐTB&XH hướng dẫn về việc thực hiện chế độ BHXH theo Luật BHXH năm 2014 quy định: Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH hoặc mẹ tham gia BHXH nhưng không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ LĐTB&XH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con đối với trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH thì cha phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Căn cứ các quy định nêu trên, nếu tại thời điểm vợ bạn sinh con bạn đang đóng BHXH thì bạn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 2 Điều 34 Luật BHXH như sau: “05 ngày làm việc; 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc; Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc”.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định trên được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Trường hợp vợ bạn tham gia BHXH nhưng không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con thì bạn được hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh cho mỗi con.


 

Các bài viết cùng chuyên mục:

CÁCH ĐƠN GIẢN NGĂN NGỪA UNG THƯ ĐẠI TRỰC TRÀNG NGAY TẠI NHÀ(12/11/2019)

Ung thư đại trực tràng là một trong những ung thư phổ biến nhất trên thế giới. Tuy nhiên có nhiều cách đơn giản ngay tại nhà có thể ngăn ngừa ung thư ...
NĂM CÁCH GIỮ ẤM CƠ THỂ ĐỂ TRÁNH BỆNH KHI VÀO ĐÔNG(12/09/2019)

Suckhoedoisong.vn - Thời tiết lạnh đột ngột làm cho các bệnh về hô hấp ở người già, trẻ em gia tăng. Những bệnh nhân bị hen sẽ tái phát và trở nặng hơ...
TRÀ VỚI SỨC KHỎE(12/04/2019)

Suckhoedoisong.vn - Trà trước nay được xem là thức uống giúp sống lâu. Các danh y đời Đường Trung Hoa cho rằng: “Thuốc là thuốc của các bệnh, còn trà ...
UNG THƯ ĐẠI TRỰC TRÀNG TĂNG GẤP 3 DO NGƯỜI VIỆT THÍCH ĂN SƯỚNG MIỆNG(11/28/2019)

Trong vòng 18 năm, số ca mắc mới ung thư đại trực tràng đã tăng gần gấp 3 lần. Dự báo trong vòng 6 năm tới, ung thư này sẽ tăng nhanh lên vị trí số 2.
UỐNG RƯỢU BIA KHI DÙNG THUỐC: CÁC NGUY CƠ TIỀM ẨN(11/27/2019)

Suckhoedoisong.vn - Trong các dịp lễ Tết, hội hè… tần suất sử dụng rượu bia tăng cao và liên tục trong nhiều ngày sẽ gây ảnh hưởng lớn đến sức khỏe, đ...
NGHỊ ĐỊNH 91/2019: TỰ Ý CHUYỂN SANG ĐẤT Ở PHẠT TỚI 1 TỶ ĐỒNG(11/23/2019)

Ngày 19/11/2019, Chính phủ ban hành Nghị định 91/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực đất đai, thay thế Nghị định 102/2014. Dưới đây là n...
KHI XẢY RA TRANH CHẤP ĐẤT ĐAI, GIẢI QUYẾT Ở ĐÂU?(11/19/2019)

Tuy có nhiều cách thức giải quyết, song các bên tranh chấp không được tự ý chọn cách thức giải quyết mà phải tuân theo những quy định của pháp luật.
CHƯA CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG CÓ ĐƯỢC NHẬN TRỢ CẤP THÔI VIỆC?(11/15/2019)

Thực tế không phải lao động nào cũng nắm chắc các quy định của pháp luật để đảm bảo quyền lợi cho mình. Đơn cử như các khoản trợ cấp (trợ cấp thôi việ...
CHỨNG RỐI LOẠN TÂM SINH LÝ Ở BẠN GÁI TUỔI DẬY THÌ(11/14/2019)

Suckhoedoisong.vn - Tuổi dậy thì là lứa tuổi đẹp nhất của đời người, là giai đoạn chuyển tiếp giữa trẻ em và người trưởng thành. Giai đoạn này, hệ nội...
TỘI BẤT HIẾU - LUẬT XỬ PHẠT NẶNG!(11/13/2019)

Chữ hiếu luôn có vai trò quan trọng với mỗi người Việt Nam. Theo đó, con cái phải có trách nhiệm phụng dưỡng cha mẹ. Tuy nhiên, vẫn tồn tại không ít n...
CHA MẸ LÀM GÌ ĐỂ NUÔI DƯỠNG SỰ SÁNG TẠO CỦA TRẺ?(11/05/2019)

GD&TĐ - Nhận định về vai trò của bố mẹ trong việc khơi gợi cảm xúc và sự sáng tạo của trẻ, nhà giáo dục học người Ý - Loris Malaguzzi, người sáng lập ...
CHUYÊN GIA MÁCH BẠN THỜI ĐIỂM CẦN NỘI SOI ĐƯỜNG TIÊU HOÁ ĐỂ PHÁT HIỆN SỚM UNG THƯ(11/05/2019)

Suckhoedoisong.vn - Các bệnh đường tiêu hoá ngày nay cũng giống như các bệnh khác đó là tỷ lệ mắc ngày càng tăng và gặp ở nhiều lứa tuổi khác nhau.Tuy...
CHÓNG MẶT: ĐÚNG THẦY, ĐÚNG THUỐC SẼ KHỎI BỆNH(11/04/2019)

Suckhoedoisong.vn - Chóng mặt là than phiền thường gặp nhất trong chăm sóc ban đầu và tỷ lệ mắc chiếm tới 30% theo nghiên cứu cộng đồng của Gs Lucy Ya...
HƯỚNG DẪN CÁCH LẬP DI CHÚC KHI BỊ ỐM NẶNG(10/31/2019)

Hiện nay, nhiều người lựa chọn cách để lại di chúc để chuyển tài sản cho người khác sau khi mình qua đời. Vậy muốn lập di chúc khi bị ốm nặng thì làm ...
THỦ TỤC SANG TÊN SỔ ĐỎ KHI NHẬN THỪA KẾ(10/30/2019)

Một trong những di sản thừa kế có giá trị lớn là nhà, đất. Khi nhận thừa kế thì phải làm thủ tục sang tên Sổ đỏ. Dưới đây là hướng dẫn thủ tục sang tê...
KHI TRẺ SỐT NÊN CHƯỜM ẤM HAY LẠNH?(10/29/2019)

Mỗi lần con tôi sốt là trong nhà lại mâu thuẫn nhau về chuyện chườm khăn giảm sốt cho bé. Xin hỏi bác sĩ: Nên chườm khăn ấm hay chườm khăn lạnh cho co...
CHỒNG ĐỨNG TÊN SỔ ĐỎ, VỢ CÓ QUYỀN GÌ KHÔNG?(10/29/2019)

Hiện nay, trường hợp quyền sử dụng đất, nhà ở là tài sản chung nhưng nhiều hộ gia đình chỉ vợ hoặc chồng đứng tên Sổ đỏ. Vậy trong trường hợp chồng đứ...
HẾT HỢP ĐỒNG THỬ VIỆC CÓ ĐƯƠNG NHIÊN CHUYỂN SANG HỢP ĐỒNG CHÍNH THỨC?(10/26/2019)

Hết thử việc có đương nhiên trở thành nhân viên chính thức? Đây là thắc mắc của không ít người lao động, đặc biệt là các bạn sinh viên mới ra trường v...
ĐẤT NHỎ HƠN DIỆN TÍCH TỐI THIỂU CÓ ĐƯỢC PHÉP MUA BÁN?(10/24/2019)

Muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải có đủ điều kiện theo quy định. Vậy, thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu có được phép ...
LƯU Ý: CHỈ CÓ 4 LOẠI TÀI SẢN GẮN LIỀN VỚI ĐẤT ĐƯỢC CẤP SỔ ĐỎ(10/23/2019)

Ngoài việc chứng nhận quyền sử dụng đất thì Sổ đỏ còn chứng nhận các loại tài sản gắn liền với đất như nhà ở, cây lâu năm....Sau đây là quy định về cấ...


Dành cho doanh nghiệp

Liên hệ để tham gia sàn GDVL

vieclamthanhnienbariavungtau@gmail.com
Điện thoại: 0643. 651 799

Thống kê

Dảnh cho quảng cáo


@2014 – Trung tâm Dịch vụ việc làm Thanh niên tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu
Địa chỉ: Quốc lộ 55, KP. Thanh Tân, Huyện Đất Đỏ, Tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu.
Điện thoại: (0643) 651 799
Fax: (0643) 651 899